Gabas Ta Tsakiya

Zanga-zanga Ta Sake Barkewa a Iran Duk da Katse Intanet a Faɗin Ƙasa

Sabbin zanga-zanga sun sake barkewa a Iran yayin da gwamnati ke tsananta matakan tsaro da katse intanet, abin da ya janyo mutuwar mutane da dama.

Newstimehub

Newstimehub

10 Jan, 2026

An anti Iranian regime protester holds up a Free Iran placard during a gathering outside the Irani

’Yan ƙasar Iran sun sake fitowa kan tituna ranar Juma’a domin ci gaba da zanga-zangar da ta fi girma a ƙasar cikin sama da shekaru uku, duk da matakin da gwamnati ta dauka na katse intanet a faɗin ƙasar.

Zanga-zangar, wacce ta shafe kwanaki 13 tana gudana, ta samo asali ne daga fushin jama’a kan tsadar rayuwa, amma daga bisani ta rikide zuwa kira na kawo ƙarshen tsarin addini da ke mulkin Iran tun juyin juya halin 1979.

A birnin Tehran da wasu manyan birane kamar Mashhad, Tabriz da Qom, an ga jama’a na rera taken suka ga jagorancin ƙasa, lamarin da ya tuno da zanga-zangar 2022–2023 da ta biyo bayan mutuwar Mahsa Amini a hannun ’yan sanda.

Kungiyoyin kare haƙƙin bil’adama sun ce katse intanet da gwamnati ta yi na nufin ɓoye take haƙƙin ɗan-adam da ake yi wa masu zanga-zanga. Rahotanni sun nuna cewa an kashe mutane da dama yayin da jami’an tsaro ke amfani da harsasai, hayaki mai sa hawaye da karfi wajen tarwatsa jama’a.

Shugaban addini na Iran, Ayatollah Ali Khamenei, ya bayyana masu zanga-zangar a matsayin “’yan ta’adda da masu ɓarna,” yana mai gargadin cewa gwamnati ba za ta sassauta ba. A gefe guda kuma, shugabannin Faransa, Birtaniya da Jamus sun yi Allah-wadai da kisan masu zanga-zanga, suna kira ga gwamnatin Iran da ta nuna hakuri.

A Amurka, Shugaba Donald Trump ya ce shugabannin Iran na cikin matsala, yana kuma sake barazanar ɗaukar matakin soja idan aka ci gaba da kashe masu zanga-zangar lafiya.

Majiyar Labari: TVC NEWS