Afirka Iftila’in yanayi

Ambaliya da Ruwan Sama Sun Hallaka Mutane 81 a Kenya

Ambaliya da ruwan sama mai ƙarfi sun kashe akalla mutane 81 a Kenya tare da raba dubban iyalai da gidajensu.

Newstimehub

Newstimehub

23 Mar, 2026

kenya floods 24285

kalla mutane 81 sun mutu a Kenya sakamakon ruwan sama mai ƙarfi da ambaliyar ruwa da suka addabi sassa daban-daban na ƙasar a cikin wannan wata. Birnin Nairobi ne ya fi fuskantar asarar rayuka, inda aka tabbatar da mutuwar mutane 37, yayin da lalacewar gidaje, hanyoyi da gonaki ta bazu a yankuna da dama.

A yammacin ƙasar, musamman a yankin Kisumu, ambaliya ta nutse da ƙauyuka gaba ɗaya tare da lalata kusan hekta 1,200 na gonaki. A Nyakach, sama da iyalai 3,000 sun tsere daga gidajensu sakamakon ambaliyar kogin Mirui da ya cika ya wuce kima.

Mutane da dama sun tsere cikin yanayi mai haɗari, wasu suna ratsawa cikin ruwa, wasu kuma suna amfani da ƙananan jiragen ruwa masu cunkoso domin samun mafaka. Wasu sun samu mafaka a sansanonin wucin gadi, yayin da wasu har yanzu ba su san inda za su nufa ba.

Hukumomi sun yi kira da a yi taka-tsantsan tare da umartar kwashe mutane daga wuraren da ke cikin haɗari, musamman kusa da dam din Nairobi. Haka kuma, zaftarewar ƙasa ta kara ta’azzara lamarin a wasu yankuna.

Masana sun danganta wannan matsala da sauyin yanayi, wanda ke ƙara tsananta irin waɗannan bala’o’i a Gabashin Afirka, inda ake fama da ambaliya da fari a lokuta daban-daban.

Majiyar Labari: TRT AFRIKA