Afirka Tsaro

AU Ta Gargadi Harin Jirgin Sama na M23 a Filin Jirgin DR Congo Zai Iya Zama Ta’addanci

Tarayyar Afirka (AU) ta ce harin jirgin sama (drone) da M23 ta kai kan filin jirgin Kisangani na iya zama aikin ta’addanci kuma ya karya dokokin jin-ƙai na duniya.

Newstimehub

Newstimehub

6 Feb, 2026

4bc3111a91b19c5b97d4d67952bfb8673ae327d1ba77e67247c82e3367cac8e5

Tarayyar Afirka (AU) ta bayyana cewa harin jirgin sama (drone) da ƙungiyar ’yan tawaye ta M23 ta kai a filin jirgin sama na Kisangani a gabashin Jamhuriyar Dimokuraɗiyyar Congo (DRC) na iya zama aikin ta’addanci. A cikin wata sanarwa da ta fitar ranar Juma’a a shafin X, AU ta ce harin ya shafi muhimmin abin more rayuwa a cikin babban birni, tare da jefa fararen hula cikin hatsari mai tsanani—abin da ke nuna keta dokokin jin-ƙai na kasa da kasa.

M23 ta ɗauki alhakin harin da aka kai a ƙarshen mako, tana mai cewa ta lalata “cibiyar kula da jiragen sama na soja” da ke filin jirgin. Wannan harin ya nuna ƙara tsananta rikici a gabashin DRC, inda M23 ta ƙwace manyan yankuna tun farkon shekarar 2025, kuma ya bambanta da yadda ƙungiyar ba ta saba kai hari a wuraren da ba su ƙarƙashin ikon ta ba.

AU ta ƙara da cewa harin na iya cika sharuddan ta’addanci. A halin da ake ciki, Qatar na ci gaba da shiga tsakani tsakanin gwamnati da M23, inda aka sanya hannu kan alkawarin tsagaita wuta a watan Yuli. Haka kuma, DRC da Rwanda sun kulla yarjejeniyar zaman lafiya da Amurka ta shiga tsakani a watan Disamba a Washington. Majalisar Dinkin Duniya ta sanar da shirin tura tawaga zuwa yankin domin taimakawa aiwatar da tsagaita wuta.

Majiyar Labari: TRT AFRIKA