Afirka

Sudan Ta Sake Buɗe Filin Jiragen Sama na Khartoum Bayan Kusan Shekaru Biyu na Yaƙi

Sudan ta dawo da jigilar matafiya zuwa filin jiragen sama na Khartoum, alamar fara farfaɗowa bayan kusan shekaru biyu na rikici.

Newstimehub

Newstimehub

2 Feb, 2026

808a5d5de0e5e523d40ef9882183ea8bfc52599a84b7ade3009988087d0bb9e1

Sudan ta fara jigilar matafiya zuwa filin jiragen sama na ƙasa da ƙasa na Khartoum a karon farko tun bayan barkewar yaƙi da rundunar RSF a watan Afrilun 2023. Wani jirgin kamfanin jiragen sama na Sudan ya sauka daga Port Sudan, dauke da fararen hula, kamar yadda kafar watsa labaran gwamnati ta ruwaito.

Kamfanin dillancin labaran ƙasar SUNA ya ce saukar jirgin ya zo ne bayan kusan shekaru biyu da dakatar da ayyukan filin sakamakon faɗan da ya barke tsakanin sojin Sudan da RSF. Matakin ya nuna ƙoƙarin kamfanin jiragen sama na ƙasa wajen tallafa wa sufurin sama, haɗa biranen ƙasar da rage ƙalubalen tafiye-tafiye da jama’a ke fuskanta.

SUNA ta bayyana sake buɗewar a matsayin “muhimmiyar ci gaba” da ke nuna farfaɗowar ayyukan sufuri da dawowar rayuwa a babban birnin ƙasar a hankali. Wannan na zuwa ne bayan da a watan Oktoba hukumar kula da sufurin sama ta sanar da shirin buɗewa, sai dai hare-haren jirage marasa matuƙa suka jinkirta aiwatarwa.

Rufe filin jiragen sama na Khartoum—babbar cibiyar sufurin sama ta Sudan—ya katse zirga-zirgar jirage a faɗin ƙasar saboda matsayinsa a tsakiyar Sudan da muhimmancinsa. Sake buɗewar na iya taimakawa wajen dawo da tafiye-tafiye da hulɗar birane a matakin farko.

Majiyar Labari: TRT HAUSA