Amurka Nijeriya Siyasa

Trump ya sauke Jakadan Amurka a Nijeriya da na wasu ƙasashe 29 a duniya

Gwamnatin Trump ta sauke Jakadan Amurka a Nijeriya da na wasu ƙasashe 29 a duniya a wani bangare na aiwatar da manufofin “America First” da sake fasalin wakilcin diflomasiyya.

Newstimehub

Newstimehub

22 Dec, 2025

e6916a635c8fa9789acc8b041d08a8d4efd01bd2ba80bd3fc53450e671c7be03 e1766426182403

Gwamnatin Shugaban Amurka, Donald Trump, ta sauke Jakadan Amurka a Nijeriya, Richard Mills, tare da wasu jakadu 29 a sassa daban-daban na duniya. Wannan mataki ya zo ne a wani yunƙuri na sake tsara yadda Amurka ke tafiyar da harkokin diflomasiyyarta a ƙasashen waje, inda sauyin ya shafi kusan ofisoshin jakadanci da manyan ofisoshin jakadanci 30 gaba ɗaya.

Wannan mataki ya zo ne a matsayin wani ɓangare na manufofin Trump na “America First”, wato bai wa muradun Amurka fifiko a dukkan harkokin diflomasiyya. Jami’an Ma’aikatar Harkokin Waje, waɗanda suka buƙaci a sakaya sunansu, sun bayyana cewa yawancin jakadun da aka sauke an naɗa su ne a lokacin gwamnatin Biden, kuma wa’adinsu zai ƙare nan da watan Janairu.

Rahotanni sun nuna cewa mafi yawan jakadun da aka sauke daga ƙasashen Afirka ne, inda aka shafi ƙasashe 13 da suka haɗa da Nijeriya, Burundi, Kamaru, Côte d’Ivoire, Senegal, da Uganda. Sauran yankunan duniya da sauyin ya shafa sun haɗa da Asiya-Pacific, Turai, Gabas ta Tsakiya, Kudancin Asiya, da kuma Yammacin Duniya. Ma’aikatar Harkokin Waje ta Amurka ta bayyana sauyin a matsayin al’amari na yau da kullum a kowace gwamnati, inda ta jaddada cewa jakadu na aiki ne bisa yardar Shugaban Ƙasa, kuma shugaban na da ikon zaɓar mutanen da za su aiwatar da manufofinsa a ƙasashen waje.

Sauke Jakadan Amurka a Nijeriya ya zo ne a daidai lokacin da ake ƙara mayar da hankali kan dangantakar Amurka da Afirka, lamarin da ya jawo damuwa daga wasu ‘yan majalisa da ƙungiyar Ma’aikatan Harkokin Waje ta Amurka. A ɓangaren Nijeriya, wannan sauyi na nuna wani sabon salo a huldar diflomasiyya, musamman ganin muhimmancin haɗin gwiwa tsakanin ƙasashen biyu a fannin tsaro, tattalin arziki, da shirye-shiryen ci gaba.

Duk da haka, jami’ai sun tabbatar da cewa sauke jakadun ba yana nufin korarsu daga aiki ba, sai dai ana sa ran sauyin zai buƙaci gyare-gyare a ayyukan ofisoshin jakadanci da tsare-tsaren diflomasiyya a ƙasashen da abin ya shafa.

Majiyar Labari: Trt Hausa