Turkiyya

Turkiyya Ta Ƙarfafa Tura Sojoji Somaliya Yayin Ƙaruwar Hare-Haren Ta’addanci

Turkiyya ta faɗaɗa tura dakarunta na sama da na ƙasa zuwa Somaliya domin ƙarfafa yaƙi da ta’addanci, musamman yayin da hare-haren al-Shabaab ke ƙaruwa a Mogadishu da kewaye.

Newstimehub

Newstimehub

5 Feb, 2026

b6ec2fdeb767ce2fe823978086f0521a12707dd31b7c066ae335661939e752b5

Yayin da hare-haren ta’addanci ke ƙara kamari a Mogadishu da yankunan da ke kewaye da birnin, Turkiyya ta ɗauki matakin ƙarfafa goyon bayanta ga Somaliya ta hanyar faɗaɗa tura sojojinta. Jami’an tsaron Turkiyya sun bayyana cewa an ƙara rundunonin sama da na ƙasa domin taimaka wa Somaliya wajen kare ƙasarta da kuma dakile barazanar tsaro.

A cewar jami’an, Rundunar Haɗin Gwiwar Somaliya da Turkiyya tare da Sashen Rundunar Sojin Sama na Turkiyya suna ci gaba da inganta ƙarfin Somaliya ta hanyar tallafin soja, horo da ayyukan ba da shawara. An kuma ƙarfafa Rundunar Sojin Saman Turkiyya da ke Somaliya da ƙarin sojoji da kayan aiki domin ci gaba da yaƙi da ta’addanci.

Somaliya dai ta shafe sama da shekaru goma tana fama da ƙungiyar al-Shabaab mai alaƙa da al-Qaeda, wadda ke kai hare-hare ta bama-bamai da kisan kai duk da ayyukan soji da dakarun Somaliya, Tarayyar Afirka da ƙasashe ƙawaye ke yi. A ‘yan watannin nan, ƙungiyar ta ƙara kai hari kan hukumomin gwamnati da wuraren taron jama’a.

Turkiyya na daga cikin manyan abokan Somaliya, inda take da babban sansanin horar da soji a Mogadishu tare da horar da dubban sojoji da samar da kayan aiki da taimakon fasaha. Ankara ta ce burinta shi ne taimaka wa Somaliya gina tsarin tsaro mai ɗorewa domin samun zaman lafiya na dogon lokaci da rage dogaro da ƙasashen waje.

Majiyar Labari: TRT AFRIKA