Afirka

Afirka Na Fuskantar Barazanar Biyan Bashin Dala Biliyan 90 a 2026 — S&P

S&P ta yi gargadi cewa Afirka na shirin fuskantar matsin biyan bashin waje sama da dala biliyan 90 a 2026, lamarin da ke ƙara haɗarin sake aro da matsin kuɗaɗen waje.

Newstimehub

Newstimehub

3 Feb, 2026

2026 02 03t034704z 2 lynxmpem1201o rtroptp 3 usa trump tariffs indonesia

Kamfanin tantance bashi S&P Global Ratings ya yi gargadi cewa gwamnatocin ƙasashen Afirka na fuskantar matsin lamba mai tsanani yayin da biyan basussukan kuɗaɗen waje—musamman dala—ke kusantar kaiwa sama da dala biliyan 90 a 2026. Rahoton ya ce wannan nauyi na biyan bashi na ƙara matsawa kan ajiyar kuɗaɗen waje, tare da ƙara haɗarin sake aro a yanayi mai tsada.

A sabon rahoton hangen nesa da hukumar ta fitar, S&P ta nuna cewa biyan bashin waje na gwamnatocin Afirka ya ninka fiye da sau uku idan aka kwatanta da 2012. Benjamin Young na S&P ya ce yawan bashi da ƙarancin hanyoyin samun kuɗaɗen shiga na ci gaba da zama babbar barazana, yana mai ƙara da cewa biyan bashin waje na gwamnatoci na kusantar kololuwa.

Rahoton ya ce Masar na ɗauke da kusan kashi ɗaya bisa uku na jimillar bashin da za a biya a 2026—kimanin dala biliyan 27—sai kuma Angola, Afirka ta Kudu da Nijeriya. Duk da cewa matsakaicin kimar darajar bashi ta yankin ta kai mataki mafi girma tun ƙarshen 2020, masana sun ce wannan alama ce ta ɗorewar wasu ma’auni ne kawai, ba cikakkiyar sauƙi ba, domin gyare-gyaren da ke rage nauyin bashi na ɗaukar lokaci.

S&P ta ƙara da cewa sauƙin yanayin hada-hadar kuɗi a duniya ya bai wa wasu ƙasashe damar komawa kasuwannin kuɗi, sai dai wasu—kamar Jamhuriyar Congo—sun fuskanci riba mai tsada sama da kashi 10%. Ana sa ran tattalin arzikin yankin zai bunƙasa a hankali (GDP kusan 4.5% a 2026), amma bashin gwamnati zai ci gaba da kasancewa a mataki mai tsawo (kimanin 61% na GDP), lamarin da ke tilasta gwamnatoci neman dabarun sarrafa bashi a ƙasashe irin su Côte d’Ivoire, Benin, Uganda, Mozambique, Kenya da Afirka ta Kudu.

Majiyar Labari: TRT HAUSA