Afirka Siyasa

Uganda Ta Dawo da Wasu Ayyukan Intanet Bayan Sanar da Sakamakon Zaɓe

An dawo da intanet a Uganda bayan zaɓe, amma takaddama ta ci gaba game da sahihancin sakamakon da kuma tsaron ‘yan adawa.

Newstimehub

Newstimehub

19 Jan, 2026

2026 01 16t074947z 1 lynxmpem0f0bg rtroptp 3 uganda election main

Hukumomin Uganda sun fara dawo da ayyukan intanet a wani ɓangare na ƙasar a daren Asabar, bayan sanar da Shugaba Yoweri Museveni a matsayin wanda ya lashe zaɓen ranar 15 ga Janairu 2026 karo na bakwai a jere.

Masu amfani da intanet sun bayyana cewa sun fara samun damar shiga intanet da misalin ƙarfe 11 na dare agogon gida, sai dai an ci gaba da kulle kafafen sada zumunta. Kamfanonin sadarwa sun ce gwamnati ta ba da umarnin buɗe intanet domin kasuwanci ya ci gaba, amma don hana yaɗuwar labaran ƙarya da rikice-rikicen zaɓe an ci gaba da toshe shafukan sada zumunta.

Uganda ta buɗe intanet a wani ɓangare bayan Museveni ya lashe zaɓe da kashi 71.6 cikin 100 na ƙuri’u, amma an ci gaba da rufe kafafen sada zumunta. Gwamnati ta ce an ɗauki matakin ne domin dakile yaɗuwar bayanan ƙarya da maguɗin zaɓe, yayin da ɗan takarar adawa Bobi Wine ya ƙi amincewa da sakamakon, yana zargin an tafka maguɗi.

 

Majiyar Labari: TRT AFRIKA