South Africa ta sanar da shirin janye dakarunta daga MONUSCO bayan shekaru 27 na aiki a Jamhuriyar Dimokuraɗiyyar Kongo. Fadar shugaban ƙasar ta ce za a kammala janyewar gaba ɗaya nan da ƙarshen 2026, inda Afirka ta Kudu ke cikin manyan ƙasashe goma da ke bayar da dakarun wanzar da zaman lafiya, tare da sojoji sama da 700 a halin yanzu.
A wata tattaunawa ta waya da Sakatare-Janar na Majalisar Ɗinkin Duniya, Antonio Guterres, Shugaban Afirka ta Kudu Cyril Ramaphosa ya bayyana cewa matakin janyewar ya samo asali ne daga bukatar sake tsarawa da daidaita albarkatun rundunar tsaron ƙasa (SANDF). Pretoria ta ce za ta yi aiki tare da Majalisar Ɗinkin Duniya domin tsara jadawalin janyewa da sauran sharudda.
Hukumomi sun kuma jaddada cewa duk da janyewar, Afirka ta Kudu za ta ci gaba da hulɗa ta kut-da-kut da Democratic Republic of the Congo, tare da tallafa wa ƙoƙarin zaman lafiya na Southern African Development Community, African Union da Majalisar Ɗinkin Duniya. A nata ɓangaren, MONUSCO ta gode wa Afirka ta Kudu bisa jajircewarta na tsawon shekaru, tana girmama sadaukarwar “Blue Helmets” ɗin da suka rasa rayukansu.
Matakin na zuwa ne a daidai lokacin da rikici ke ci gaba a gabashin DRC, inda ƙungiyar ‘yan tawaye M23 ke rike da muhimman yankuna. Duk da zargin tallafi daga Rwanda—wanda Kigali ta musanta—an samu sabon yunƙurin zaman lafiya, bayan DRC da kawancen AFC/M23 sun rattaba hannu kan yarjejeniyar sa-ido kan tsagaita wuta a Doha, tare da goyon bayan Amurka, AU da sauran abokan hulɗa.
Majiyar Labari: AA














