Hukumomin Nijeriya sun sanar da sake buɗe makarantun da aka rufe a baya, bayan ƙarfafa matakan tsaro a cikin makarantu da kewayensu, kamar yadda wata sanarwa daga Ma’aikatar Ilimi ta Ƙasa ta bayyana.
An ɗauki wannan mataki ne bayan rufe makarantu a watan Nuwamba, sakamakon jerin sace-sacen ɗalibai da suka girgiza ƙasar. A Jihar Kebbi da ke arewa maso yammacin Nijeriya, an sace aƙalla ɗalibai mata 25 daga wata makarantar sakandare ta gwamnati a Maga. Bayan wasu kwanaki kuma, an kai hari makarantar St. Mary’s da ke Jihar Neja, lamarin da ya kai ga sace kusan ɗalibai da malamai 100.
Dangane da tsananin matsalar tsaro, Shugaba Bola Tinubu ya ayyana dokar ta-baci ta tsaro a faɗin ƙasar tare da tura jami’an tsaro da na leƙen asiri. A ranar 7 ga Disamba, hukumomi sun sanar da sakin mutane 100 da aka sace, sai dai har yanzu akwai wasu ɗalibai da ke hannun masu garkuwa da mutane.
Ana ci gaba da karatu ne cikin tsananin kulawa, yayin da batun tsaron makarantu ke ci gaba da zama babban ƙalubale a wasu yankunan Nijeriya da ke fama da ƙungiyoyin masu ɗauke da makamai da aikata laifuka.














