Najeriya Turkiyya

Turkiyya Da Najeriya Sun Daidaita Matsaya Kan Yaƙi Da Ta’addanci Da Batutuwan Afirka

Turkiyya da Najeriya sun jaddada haɗin gwiwa a yaƙi da ta’addanci da kasuwanci, tare da burin haɓaka cinikayya zuwa dala biliyan 5.

Newstimehub

Newstimehub

12 Feb, 2026

download 13

Jakadan Türkiye a Abuja, Mehmet Poroy, ya ce Turkiyya da Najeriya na da ra’ayi iri ɗaya kan yaƙi da ta’addanci da batutuwan Afirka. Ya bayyana Najeriya a matsayin ƙasa mai matuƙar muhimmanci a Afirka ta Yamma, yana mai nuni da ƙalubalen tsaro da ƙasashen biyu ke fuskanta, ciki har da Boko Haram da ISWAP.

Poroy ya ce Ankara na ci gaba da tallafa wa Abuja ta hanyar raba ƙwarewa da ƙarfafa haɗin gwiwar soji, yana mai cewa zaman lafiyar Najeriya na da tasiri ga nahiyar baki ɗaya.

Jakadan ya ce ziyarar Shugaba Bola Ahmed Tinubu zuwa Turkiyya ta buɗe sabon babi na alaƙa, inda aka rattaba hannu kan yarjejeniyoyi da dama a tsaro, ilimi da kasuwanci. Haka kuma, ɓangarorin biyu sun jaddada goyon bayan “mafita ta Afirka ga matsalolin Afirka” da kuma haɗin kai kan batutuwan yankin.

A fannin tattalin arziki, Turkiyya da Najeriya na sa ran haɓaka cinikayya daga kusan dala biliyan 1 zuwa dala biliyan 5, tare da kafa kwamitin JETCO domin rage cikas ga zuba jari da kasuwanci.

Majiyar Labari: AA