Gwamnatin Afirka ta Kudu ta ayyana halin bala’i na ƙasa baki ɗaya a ranar Lahadi, bayan ruwan sama mai ƙarfi da ambaliyar ruwa suka lalata gidaje, suka kashe mutane da dama, tare da tilasta dubban mutane tserewa zuwa ƙasar Mozambique makwabta.
Tsawon makonni ana fuskantar ruwan sama da guguwa a ƙasashen biyu, inda koguna suka cika suka balle, suka mamaye unguwanni, suka lalata ababen more rayuwa, tare da jefa jama’a cikin mawuyacin hali.
Ambaliyar ruwa ta kashe fiye da mutane 30 a lardunan Limpopo da Mpumalanga na Afirka ta Kudu, yayin da dubban mutane a Mozambique suka rasa matsugunansu.
Gwamnati ta ayyana bala’i na ƙasa baki ɗaya, ana ci gaba da aikin ceto da neman waɗanda suka ɓace, yayin da aka fara buɗe wasu wuraren yawon buɗe ido kamar Kruger National Park bayan ruwan ya ja baya.














